Thiết kế này gợi mở diện mạo diện mạo của chiếc EV tiếp theo của Kia.
Concept EV5 hoàn toàn là một mẫu thiết kế trưng bày cho chiếc SUV tương lai. Kia không tiết lộ bất kỳ chi tiết hệ thống truyền động hoặc nền tảng nào về mô hình.
Ngoại thất có hình dạng thẳng đứng, được cắt gọt tương tự như Kia EV9 lớn hơn. Cả hai mẫu xe đều có chung mũi nhọn và đèn pha hướng thẳng đứng ở các cạnh bên ngoài. Chúng cũng có cấu hình tương đương với các đường gấp nếp kéo dài theo chiều ngang từ chắn bùn và tính thẩm mỹ nói chung là tối giản. Phía sau có đèn hậu hình khung kéo dài toàn bộ chiều rộng của đuôi.
Nội thất có tính thẩm mỹ nhẹ nhàng hơn so với vẻ ngoài cứng rắn. Bảng điều khiển là một tấm với một màn hình kéo dài tương đương nửa chiều rộng của xe. Người cầm lái được trang bị vô lăng hình bát giác với một vài nút điện dung bên cạnh.
Xe không cung cấp bảng điều khiển trung tâm truyền thống giữa các ghế. Thay vào đó, có một khu vực lưu trữ nhỏ phía trước ghế, cho phép chỗ ngồi giống một chiếc ghế dài hơn.
Một cửa sổ trời toàn cảnh chiếm toàn diện tích mái xe. Chiếc xe cũng hoạt động như một tấm pin năng lượng mặt trời, nhưng Kia không cung cấp thông tin chi tiết về việc liệu nó dùng để sạc pin hay cung cấp năng lượng cho một chức năng khác của xe.
Cabin của Concept EV5 sử dụng nhiều loại vật liệu bền vững. Hãng đã sử dụng nhựa tái chế cho các phần của xe như ghế ngồi, cửa ra vào, bảng điều khiển và đèn pha.
Dù mới chỉ là concept, Kia EV5 đã lên kế hoạch tung ra thị trường Trung Quốc đầu tiên, đây cũng là thị trường xe điện lớn nhất hiện nay.