Mẫu SUV điện cỡ lớn VinFast VF9 đã chính thức xuất hiện tại trước cửa showroom VinFast Landmark 81, TP HCM, hứa hẹn ngày giao xe đã cận kề.
Sau bao ngày mong ngóng, cuối cùng “trùm cuối” nhà VinFast đã xuất hiện tại đại lý. Hình ảnh mới đây được chia sẻ trên mạng xã hội cho thấy một chiếc VinFast VF9 được trưng bày trước cửa showroom VinFast tại tòa Landmark 81, TP HCM.
Chiếc xe với ngoại thất màu xanh lam cùng kích thước đồ sộ, kiểu dáng bệ vệ hầm hố đã thu hút sự chú ý của người đi qua.
Trước đó, không ít lần chiếc VinFast VF9 màu đen đã được bắt gặp chạy thử ngoài đường phố Hà Nội, thu hút sự chú ý của người đi đường.
So với mẫu xe tiền sản xuất được trưng bày tại Hải Phòng vào tháng 10/2022, chiếc xe thử nghiệm trên đường gần như không có sự khác biệt. Đoạn video chỉ cho thấy phía sau và phần hông xe.
Chiếc VF 9 được trưng bày tại một sự kiện của hãng vào tháng 10/2022.
Hông xe VF 9 gây chú ý với thiết kế tay nắm ẩn vào cánh cửa, kiểu thiết kế này thường được thấy trên các dòng xe của Range Rover hay Mercedes. Khu vực kính hàng ghế phía sau được làm tối màu.
VinFast VF 9 dùng động cơ gồm 2 motor điện, cho công suất tối đa 402 mã lực và mô-men xoắn cực đại 620 Nm. Xe có khả năng tăng tốc 0-100 km/h trong 7,5 giây. Quãng đường chạy của VF 9 là 423 km sau mỗi lần sạc đầy.
VF 9 có nhiều tùy chọn ghế ngồi.
Hãng xe Việt Nam đưa ra giá bán cho mẫu SUV này từ 1,491 tỷ đồng cho phiên bản Eco và 1,685 tỷ đồng cho bản Plus. Mức giá này chưa bao gồm pin, phí thuê pin hàng tháng là 6,49 triệu đồng (không giới hạn quãng đường di chuyển).
Hiện tại, VinFast VF8 đã được bàn giao đến người dùng, trong khi hoạt động thử nghiệm VinFast VF9 vẫn diễn ra âm thầm, hiếm khi bắt gặp hình ảnh mẫu xe này xuất hiện ngoài thực tế.
VinFast VF9 bản tiêu chuẩn dùng pin sẽ di chuyển tối đa 485 km, trong khi bản Plus là 680 km.
Xe có kích thước tổng thể dài, rộng, cao lần lượt 5.120 x 2.000 x 1.721 (mm), tức thuộc phân khúc SUV full-size, ngang ngửa với các mẫu xe Lexus LX570, Mercedes-Benz GLS, BMW X7, Chevrolet Tahoe… phù hợp với nhu cầu sử dụng thường xuyên chở nhiều người.
Chiếc SUV điện cỡ lớn của hãng xe Việt sử dụng kết hợp hai động cơ điện, cho công suất tối đa 402 mã lực và mô-men xoắn cực đại 640 Nm. Kết hợp với hệ dẫn động bốn bánh toàn thời gian, mẫu SUV điện có thể tăng tốc 0 – 100 km/giờ trong 6,5 giây.
VinFast VF9 nhìn thực tế là chiếc xe rất to lớn nhưng không quá cao, thoạt nhìn có thể thấy VinFast VF9 giống như chiếc minivan.
Điểm mới mẻ hơn trên chiếc xe SUV điện này có thể thấy, đó là những hốc hút gió giờ đây đã nhỏ hơn, phần đầu xe giảm sự chia cắt nhưng vẫn có sự hầm hố của một chiếc SUV.
Xe không có cụm đồng hồ phía trước mà tích hợp vào màn hình giải trí trung tâm kích thước lớn ở chính giữa bảng táp-lô. Cần số kiểu nút bấm.
Hàng ghế thứ hai đáng chú ý nhất với thiết kế dạng 2 chỗ ngồi thương gia, bảng điều khiển các tính năng tiện nghi chính giữa.
Khu vực này ít nhất có hệ thống điều hòa và màn hình riêng đặt ở sau bệ đỡ tay hàng ghế phía trước. Hàng ghế trước và sau đều có khả năng chỉnh điện.
Cũng giống như các mẫu xe điện khác của hãng xe Việt Nam, VinFast VF9 cũng áp dụng chính sách thuê pin cho khách mua xe.
Tại thị trường Việt Nam, VinFast VF 9 có 2 phiên bản Eco và Plus với giá bán lần lượt 1,508 tỷ đồng và 1,636 tỷ đồng. Hoạt động giao xe dự kiến bắt đầu từ năm nay.
Ngoài việc mua đứt pin để sử dụng, khách hàng còn có quyền thuê pin với chi phí 6,49 triệu đồng/tháng với VF9. Chi phí thuê pin này được cố định trong suốt vòng đời của sản phẩm.
Bắt gặp “trùm cuối” VinFast VF9 lăn bánh ngoài đường Hà Nội: Không đeo biển, nhiều chi tiết khác lạ bản trưng bày