Tập đoàn Sơn Hà cho ra mắt 'Bộ tứ thay thế xe xăng, trong đó có mẫu xe điện có hộp số 4 cấp đầu tiên trên thị trường với tên gọi là EX100 cùng 3 mẫu xe điện mới.
Sáng 8-4, Tập đoàn Sơn Hà chính thức ra mắt 4 mẫu xe điện hai bánh mới với chủ đề “Bộ tứ thay thế xe xăng” tại TP.HCM. Sự kiện đã thu hút đông đảo khách hàng, người quan tâm và đam mê xe điện đến tham dự, trải nghiệm xe.
Đáng chú ý, với bộ tứ thay thế xe xăng, Tập đoàn Sơn Hà cho ra mắt mẫu xe điện có hộp số 4 cấp đầu tiên trên thị trường với tên gọi là EX100. Xe sử dụng động cơ 1.500W, gắn liền hộp số 4 cấp, có thể chinh phục dễ dàng mọi điều kiện, cung đường tại Việt Nam.
Đây là tính năng vượt trội của xe điện EVGO, chưa từng xuất hiện trên thị trường xe điện Việt Nam hiện nay. Mẫu xe phù hợp cho người sử dụng tại tất cả các vùng miền trong nước như đô thị, miền núi, nông thôn… Xe sử dụng khối Pin Lithium-ion 60V30Ah, quãng đường lên tới 70km/lần sạc và có thể dễ dàng tháo rời, thay thế Pin, luân phiên sạc Pin.
Riêng Ecooter EH2 mang đậm phong cách châu Âu và cũng có 2 phiên bản: Sử dụng ắc quy Chì- axit 12V32Ah, quãng đường di chuyển 75km/lần sạc điện; Sử dụng Pin Lithium 72V60AH, quãng đường đi được lên tới 200km/lần sạc điện.
Chia sẻ về chiến lược phát triển ngành xe máy điện, ông Hoàng Mạnh Tân, Phó Tổng Giám đốc Tập đoàn Sơn Hà, nhận định thế giới đang có sự chuyển đổi mạnh từ phương tiện giao thông sử dụng động cơ đốt trong sang sử dụng phương tiện động cơ chạy điện.
“Tại Việt Nam, Nhà nước cũng đã ban hành các chính sách về chuyển đổi năng lượng xanh, giảm phát thải khí Các-bon và khí Mê-tan của ngành giao thông vận tải để thực hiện Cam kết của Việt Nam tại Hội nghị COP26 với những chương trình hành động, lộ trình cụ thể”- ông Tân cho hay.
Do đó, Đại diện lãnh đạo Tập đoàn Sơn Hà biết Tập đoàn đã đẩy mạnh đầu tư và cho ra mắt 4 sản phẩm mới hướng tới việc phục vụ nhu cầu chuyển đổi từ xe 2 bánh chạy xăng sang xe hai bánh chạy điện của người dùng xe 2 bánh trong nước và góp phần thúc đẩy nhanh quá trình chuyển đổi sang sử dụng phương tiện giao thông chạy điện mà Nhà nước đang vận động, khuyến khích, thúc đẩy mạnh mẽ.
Ông Hoàng Mạnh Tân, Phó Tổng Giám đốc Tập đoàn Sơn Hà.
THY NHUNG