Tôi sử dụng một chiếc Toyota Camry đời 1993 và đã ít nhất 3 lần nhầm chân phanh thành chân ga và một lần kẹt chân phanh.
LTS: Vụ tai nạn ô tô KIA Forte đâm liên hoàn 17 xe máy tại nút giao Võ Chí Công- Xuân La (Hà Nội) chiều ngày 5/4 với lời khai từ tài xế “do nhầm chân ga” đã làm dấy lên trong cộng đồng các câu chuyện kinh nghiệm và bài học kỹ năng lái xe. Lỗi nhầm chân ga xảy ra không hiếm. Vậy, cách nào để tránh sai sót này? Ban Ô tô xe máy mở Diễn đàn “Lỗi nhầm chân ga, bài học kinh nghiệm và giải pháp phòng tránh”. Mời bạn đọc gửi bài viết về trải nghiệm của mình đến email: [email protected]. Xin cảm ơn!
Dưới đây là ý kiến của độc giả Phạm Như Sơn (TP.HCM)
Cách đây khoảng 6 năm khi đang lưu thông trên đường Hoàng Văn Thụ, gần sân bay Tân Sơn Nhất với tốc độ tầm 35 – 40 km/h. Khi còn khoảng 80 – 100m gần đến giao lộ, tôi rà phanh thì thấy phanh cứng ngắc. Hoảng hồn, tôi vội vàng chụp phanh tay, may mắn xe dừng lại.
Người tôi lả đi, tay chân mềm nhũn. Định thần lại tôi chạy thẳng về garage chỉ bằng phanh tay. Người thợ kiểm tra và cho biết bị hỏng servo (hay còn gọi là bầu trợ lực phanh).
Lái xe số sàn vẫn có nguy cơ nhầm phanh thành ga, nhưng dễ xử lý hơn.
– Một số trường hợp khẩn cấp tài xế quên phanh tay và phanh số là chuyện bình thường vì họ chưa bao giờ nghĩ đến chứ đừng nói là được luyện tập. Vì thế, các trường dạy lái nên hướng dẫn thêm cho học viên tập chạy xe bằng phanh tay và phanh số, giảm bớt phanh chân để luyện phản xạ phanh tay.
– Cho học nhiều về kiến thức phanh đạp cứng ngắc và đạp tuôn trôi. Đang lưu thông hỏng phanh và nổ bánh xe là những trường hợp khá nguy hiểm không đỡ nổi.
– Với xe số sàn, côn chân trái giống như thần hộ mạng. Lỡ đạp nhầm chân ga cũng không sao. Những trường hợp bị kẹt ga, thì sử dụng côn cũng giúp cắt số, giúp điều hòa khi lỡ đạp ga hơi lớn. Các xe đời mới máy rất mạnh, chỉ cần mớm ga một chút là xe đã lao như tên bắn. Nếu lúc đó kèm thêm chân côn sẵn sàng thì sẽ an toàn.
Phạm Như Sơn
Đình Quý