Xe ô tô đã được các nhà sản xuất trang bị điều hòa, nhưng cách sử dụng như thế nào cho hiệu quả trong những ngày nắng nóng gắt không phải ai cũng biết.
Hạ cửa kính xe trước khi bật điều hòa
Do khi đậu xe ngoài trời nắng, nội thất của xe với nhiều vật dụng bằng nhựa, da… sẽ tỏa ra mùi khó chịu ảnh hưởng đến người ngồi trong xe.
Vì vậy, việc mở kính xe rồi mới bật điều hòa có tác dụng để quạt gió thổi hơi nóng cùng mùi khó chịu ra ngoài (trong khoảng 5 phút), giúp không khí trong xe trở nên thông thoáng, dễ chịu hơn.
Hoặc người sử dụng có thể sử dụng mẹo để hạ nhiệt nhanh chóng cho ôtô như sau: mở một bên cửa, rồi mở và đóng sập cửa đối diện khoảng 4-5 lần. Điều này sẽ giúp đẩy lượng lớn không khí nóng trong xe cùng mùi khó chịu ra ngoài, giúp hạ nhiệt nhanh và không khí trong xe trở nên thông thoáng.
Việc mở kính xe rồi mới bật điều hòa có tác dụng để quạt gió thổi hơi nóng cùng mùi khó chịu ra ngoài (trong khoảng 5 phút)
Không bật điều hòa khi chưa nổ máy xe
Trong trường hợp xe ôtô (trừ xe điện) chưa nổ máy mà đã bật điều hòa, bình acquy phải chịu tải để khởi động quạt gió. Hoặc trường hợp do lỗi điều khiển, khiến xe không nổ máy mà hệ thống điều hòa vẫn còn hoạt động cũng làm bình acquy chịu tải.
Điều chỉnh ở nhiệt độ hợp lý
Nhiều người có thói quen mở điều hòa ở mức thấp nhất, để khi mở thì sẽ tăng tốc làm lạnh giúp nhanh mát xe. Tuy nhiên, điều này lại làm cho dàn lạnh hoạt động đột ngột và quá sức, gây giảm tuổi thọ, độ bền, tiêu hao nhiên liệu…
Nhiều người có thói quen mở điều hòa ở mức thấp nhất, để khi mở thì sẽ tăng tốc làm lạnh giúp nhanh mát xe
Do vậy, nên điều hòa vận hành ở mức vừa phải, không chênh lệch nhiều với nhiệt độ ngoài trời rồi từ từ hạ nhiệt đến mức mong muốn để cơ thể thích nghi dần.
Chế độ lấy gió nào là hợp lý
Hệ thống điều hòa xe ôtô có 2 chế độ lấy gió, là gió trong và gió ngoài. Mỗi tính năng đều có ưu khuyết điểm khác nhau.
Nếu lấy gió trong thì hệ thống sẽ tuần hoàn không khí trong khoang xe, giúp điều hòa làm mát nhanh hơn, không khí trong lành hơn do không bị ảnh hưởng bởi bụi bặm hay mùi khó chịu từ môi trường ngoài. Nhưng lại có nhược điểm là bí bách, dễ gây buồn ngủ.
Còn việc lấy gió ngoài có ưu điểm là thông thoáng nhưng có nhiều nhược điểm là sẽ làm mát chậm; ảnh hưởng mùi từ bên ngoài. Do vậy nếu đi trên các tuyến đường bụi bặm, mùi hôi… thì hạn chế việc lấy gió ngoài.
Thu Hà